Truy cập nội dung luôn

Tìm kiếm nội dung hỏi đáp

Vui lòng điền tiêu đề câu hỏi hoặc tên người hỏi vào ô tìm kiếm dưới đây.
Thêm mới

Trẻ dưới 6 tuổi khám chữa bệnh có phải xuất trình giấy khai sinh?

  • Tác giả: Lan Phương

  • 27/06/2022 16:45

Trẻ dưới 6 tuổi khám chữa bệnh có phải xuất trình giấy khai sinh?
Thông tin chi tiết

Ngày trả lời: 27/06/2022 16:55

Trả lời:

Bạn Lan Phương thân mến!

Tại Khoản 2 Điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm y tế, có quy định:

- Trẻ em dưới 6 tuổi đến khám bệnh, chữa bệnh chỉ phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế.

- Trường hợp trẻ chưa được cấp thẻ bảo hiểm y tế thì phải xuất trình bản sao giấy chứng sinh hoặc bản sao giấy khai sinh; trường hợp phải điều trị ngay sau khi sinh mà chưa có giấy chứng sinh thì thủ trưởng cơ sở khám bệnh, chữa bệnh và cha hoặc mẹ hoặc người giám hộ của trẻ ký xác nhận vào hồ sơ bệnh án để làm căn cứ thanh toán theo quy định tại khoản 1 Điều 27 Nghị định này và chịu trách nhiệm về việc xác nhận này.

=> Như vậy, theo quy định nêu trên thì trẻ em dưới 6 tuổi đi khám chữa bệnh bảo hiểm y tế chỉ cần xuất trình thẻ bảo hiểm y tế và không cần giấy tờ khác kèm theo. 

Thời gian đi nghĩa vụ quân sự được tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo không?

  • Tác giả: Khánh Toàn

  • 27/06/2022 16:40

Cho tôi hỏi thời gian đi nghĩa vụ quân sự được tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo không?
Thông tin chi tiết

Ngày trả lời: 27/06/2022 16:49

Trả lời:

Bạn Khánh Toàn thân mến!

Căn cứ Khoản 1 Điều 3 Nghị định 77/2021/NĐ-CP quy định về thời gian tính hưởng và thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên như sau:

1. Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên

Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên được xác định bằng tổng các thời gian sau:

a) Thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong các cơ sở giáo dục công lập.

b) Thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong các cơ sở giáo dục ngoài công lập (đối với nhà giáo đang giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục công lập mà trước đây đã giảng dạy, giáo dục ở các cơ sở giáo dục ngoài công lập).

c) Thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên, gồm: thời gian làm việc được xếp lương theo một trong các ngạch hoặc chức danh của các chuyên ngành hải quan, tòa án, kiểm sát, kiểm toán, thanh tra, thi hành án dân sự, kiểm lâm, dự trữ quốc gia, kiểm tra đảng; thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên trong quân đội, công an, cơ yếu và thời gian làm việc được tính hưởng thâm niên ở ngành, nghề khác (nếu có).

d) Thời gian đi nghĩa vụ quân sự theo luật định mà trước khi đi nghĩa vụ quân sự đang được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề.

Như vậy, anh/chị đã được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề nhà giáo rồi mà đi nghĩa vụ quân sự theo luật thì thời gian đi nghĩa vụ quân sự được tính vào thời gian hưởng phụ cấp thâm niên nghề.

Bảo hiểm y tế có chi trả cho việc chữa cận thị cho trẻ em hay không?

  • Tác giả: Như Quỳnh

  • 27/06/2022 16:38

Bảo hiểm y tế có chi trả cho việc chữa cận thị cho trẻ em hay không?
Thông tin chi tiết

Ngày trả lời: 27/06/2022 17:38

Trả lời:

Bạn Như Quỳnh thân mến!

Căn cứ Điều 23 Luật bảo hiểm y tế 2008 được sửa đổi bởi Khoản 16 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 quy định các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế như sau:

1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

3. Khám sức khỏe.

4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.11. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

13. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

14. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.

Như vậy, theo quy định như trên, trẻ dưới 6 tuổi điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt sẽ được bảo hiểm y tế chi trả. Cho nên, con của bạn đi chữa trị cận thị thì sẽ được hưởng bảo hiểm y tế.

Có được ký kết hợp đồng lao động có thời hạn 05 năm hay không?

  • Tác giả: Tấn Tài

  • 27/06/2022 16:35

Có được ký kết hợp đồng lao động có thời hạn 05 năm hay không?
Thông tin chi tiết

Ngày trả lời: 27/06/2022 17:35

Trả lời:

Bạn Tấn Tài thân mến!

Căn cứ Khoản 1 Điều 20 Bộ luật Lao động 2019 hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng;

b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong thời gian không quá 36 tháng kể từ thời điểm có hiệu lực của hợp đồng.

Như vậy, theo quy định như trên, pháp luật chỉ công nhận hợp đồng lao động có xác định thời hạn tối đa là 36 tháng, trường hợp bạn được đề xuất ký hợp đồng lao động 05 năm là không đúng quy định của pháp luật.

Người lao động nước ngoài bị mất giấy phép lao động còn thời hạn có được cấp lại hay không?

  • Tác giả: Hoàng Linh

  • 27/06/2022 16:32

Người lao động nước ngoài bị mất giấy phép lao động còn thời hạn có được cấp lại hay không?
Thông tin chi tiết

Ngày trả lời: 27/06/2022 16:40

Trả lời:

Bạn Hoàng Linh thân mến!

Căn cứ Điều 12 Nghị định 152/2020/NĐ-CP quy định trường hợp cấp lại giấy phép lao động như sau:

1. Giấy phép lao động còn thời hạn bị mất.

2. Giấy phép lao động còn thời hạn bị hỏng.

3. Thay đổi họ và lên, quốc tịch, số hộ chiếu, địa điểm làm việc ghi trong giấy phép lao động còn thời hạn.

Như vậy, trong trường hợp bạn làm mất giấy phép lao động còn thời hạn như trên vẫn sẽ được cấp lại giấy phép lao động.

Quân nhân chuyên nghiệp phục viên có được miễn tiền viện phí khi đi khám chữa bệnh không?

  • Tác giả: Thanh Tùng

  • 23/06/2022 09:40

Quân nhân chuyên nghiệp phục viên có được miễn tiền viện phí khi đi khám chữa bệnh không?
Thông tin chi tiết

Ngày trả lời: 23/06/2022 11:41

Trả lời:

Bạn Thanh Tùng thân mến!

Căn cứ Khoản 1 Điều 6 Thông tư 107/2016/TT-BQP quân nhân phục viên được miễn tiền viện phí khi thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Có hộ khẩu và cư trú thường xuyên tại các xã vùng sâu, vùng núi cao, biên giới, hải đảo thuộc những địa danh theo quy định của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền;

b) Có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, có chứng nhận của địa phương (cơ quan Lao động - Thương binh và Xã hội cấp huyện và tương đương);

c) Mắc một trong các bệnh: Sốt rét, lao, tâm thần, phong, bệnh dại phải tiêm phòng và Điều trị;

d) Bệnh cũ trong thời gian tại ngũ tái phát (theo hồ sơ sức khỏe hoặc giấy ra viện trong thời gian tại ngũ);

đ) Trong thời gian tại ngũ có từ 3 năm trở lên công tác ở những địa bàn đặc biệt khó khăn theo quy định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền; hoặc công tác ở nơi có phụ cấp khu vực từ 0,7 trở lên, hoặc làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh Mục nghề, công việc do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành. Thời gian công tác, làm nghề, công việc nêu trên nếu gián đoạn thì được cộng dồn.

Như vậy, nếu bạn thuộc vào một trong các trường hợp kể trên thì bạn sẽ được miễn tiền viện phí khi đi khám chữa bệnh.

Cơ quan nhà nước có được thuê dịch vụ kế toán bên ngoài hay không?

  • Tác giả: Lan Phương

  • 23/06/2022 09:38

Cơ quan nhà nước có được thuê dịch vụ kế toán bên ngoài hay không?
Thông tin chi tiết

Ngày trả lời: 23/06/2022 11:38

Trả lời:

Bạn Lan Phương thân mến!

Theo Khoản 1 Điều 22 Nghị định 174/2016/NĐ-CP có quy định như sau:

Đơn vị kế toán trong lĩnh vực kinh doanh; tổ chức, đơn vị sự nghiệp không sử dụng ngân sách nhà nước và đơn vị kế toán khác quy định tại khoản 3 Điều 3 Nghị định này được thuê đơn vị kinh doanh dịch vụ kế toán để làm kế toán hoặc làm kế toán trưởng, phụ trách kế toán. Tổ chức đơn vị sự nghiệp có sử dụng ngân sách nhà nước có thể thuê đơn vị kinh doanh dịch vụ kế toán để làm kế toán hoặc làm kế toán trưởng, phụ trách kế toán do người đại diện theo pháp luật của đơn vị quyết định.

Như vậy, tổ chức, đơn vị sự nghiệp không sử dụng ngân sách nhà nước mới được thuê dịch vụ kế toán để làm kế toán. Nếu cơ quan của bạn sử dụng ngân sách nhà nước thì không được thuê dịch vụ kế toán.

Đối tượng được hỗ trợ phí bảo hiểm nông nghiệp

  • Tác giả: Nguyễn Nương

  • 23/06/2022 09:36

Cho tôi hỏi các Đối tượng được hỗ trợ phí bảo hiểm nông nghiệp?
Thông tin chi tiết

Ngày trả lời: 23/06/2022 11:36

Trả lời:

Bạn Nguyễn Nương thân mến!

Căn cứ Điều 3 Quyết định 13/2022/QĐ-TTg có hiệu lực từ 24/06/2022 đối tượng bảo hiểm được hỗ trợ phí bảo hiểm nông nghiệp như sau:

1. Cây trồng: Lúa, cao su, hồ tiêu, điều, cà phê.

2. Vật nuôi: Trâu, bò, lợn.

3. Nuôi trồng thủy sản: Tôm sú, tôm thẻ chân trắng, cá tra.

Ngày Chủ nhật NLĐ làm việc hưởng lương như ngày thường sau đó nghỉ bù có được không?

  • Tác giả: Tấn Thành

  • 23/06/2022 09:31

Ngày Chủ nhật NLĐ làm việc hưởng lương như ngày thường sau đó nghỉ bù có được không?
Thông tin chi tiết

Ngày trả lời: 23/06/2022 10:32

Trả lời:

Bạn Tấn Thành thân mến!

Tại Điều 111 Bộ luật lao động 2019, có quy định về nghỉ hằng tuần như sau:

1. Mỗi tuần, người lao động được nghỉ ít nhất 24 giờ liên tục. Trong trường hợp đặc biệt do chu kỳ lao động không thể nghỉ hằng tuần thì người sử dụng lao động có trách nhiệm bảo đảm cho người lao động được nghỉ tính bình quân 01 tháng ít nhất 04 ngày.

2. Người sử dụng lao động có quyền quyết định sắp xếp ngày nghỉ hằng tuần vào ngày Chủ nhật hoặc ngày xác định khác trong tuần nhưng phải ghi vào nội quy lao động.

3. Nếu ngày nghỉ hằng tuần trùng với ngày nghỉ lễ, tết quy định tại khoản 1 Điều 112 của Bộ luật này thì người lao động được nghỉ bù ngày nghỉ hằng tuần vào ngày làm việc kế tiếp.

Như vậy, theo quy định nêu trên thì doanh nghiệp phải bố trí cho NLĐ nghỉ 1 ngày trong tuần. Ngày nghỉ đó có thể được xác định là ngày chủ nhật hoặc các ngày khác trong tuần.

Vậy nên trường hợp trên, doanh nghiệp được bố trí NLĐ làm việc ngày chủ nhật hưởng lương như ngày thường và bố trí để NLĐ được nghỉ một ngày khác trong tuần.

Cho em hỏi nhu cầu tuyển dụng công chức năm 2022 của tỉnh Quảng Ngãi

  • Tác giả: Khánh Linh

  • 23/06/2022 09:24

Cho em hỏi nhu cầu tuyển dụng công chức năm 2022 của tỉnh Quảng Ngãi ạ.
Thông tin chi tiết

Ngày trả lời: 23/06/2022 10:25

Trả lời:

Bạn Khánh Linh thân mến!

Bạn có thể tra cứu thông tin Tuyển dụng công chức hành chính tỉnh Quảng Ngãi năm 2022 tại đây

CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH QUẢNG NGÃI

Địa chỉ: 52 Hùng Vương, Nguyễn Nghiêm, Quảng Ngãi

Điện thoại Ban Biên tập: 0255 3712 135 - Fax: 0255 3 822 217 - Email: bbt@quangngai.gov.vn

Trưởng Ban Biên tập: Phạm Xuân Duệ - Chánh Văn phòng UBND tỉnh Quảng Ngãi

Bản quyền thuộc về Ủy Ban Nhân Dân tỉnh Quảng Ngãi.

Ghi rõ nguồn 'Cổng Thông tin điện tử tỉnh Quảng Ngãi' khi phát hành lại thông tin từ các nguồn này