Tin tức

Phòng ban

Thông báo

Cơ chế một cửa

Văn bản pháp quy

Phổ biến giáo dục pháp luật

Bổ trợ tư pháp

Trao đổi, nghiên cứu

Biểu mẫu

Lịch công tác

Rà soát hệ thống hóa VBQP

Hỗ trợ pháp lý cho doanh nghiệp

Đề cương pháp luật

TCVN ISO 9001:2008

Liên kết website

Thống kê truy cập

Lượt truy cập: 8551416
Đang online: 3
Chuyên mục hỏi - đáp

Đăng ký kết hôn02/08/2014
Hỏi:
Tôi và cô Lê Yến Chi lấy nhau từ năm 2005 (có cưới hỏi), không làm thủ tục đăng ký kết hôn, chúng tôi đã có 01 con chung. Từ năm 2010 đến nay cô Yến Chi bồng con bỏ về quê ở Bến Tre, nhiều lần tôi gọi điện yêu cầu cô đưa con về Quảng Ngãi, nhưng cô Yến Chi không chịu về. Tôi làm đơn ly hôn gửi TAND thành phố thì được trả lời là TAND không thụ lý vì chúng tôi không có đăng ký kết hôn. Vậy, nếu TAND không giải quyết ly hôn thì tôi có quyền kết hôn với người khác không?
(Độc giả Nguyễn Xuân Quang; Địa chỉ: Phường Trần Hưng Đạo, Thành phố Quảng Ngãi)
Trả lời:

Căn cứ vào Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 được Quốc hội nước Cộng hòa Xã hội Chủ nghĩa Việt Nam khóa X, kỳ họp thứ 7 thông qua ngày 09 tháng 6 năm 2000 quy định việc đăng ký kết hôn như sau:

- Nam nữ không đăng ký kết hôn mà chung sống với nhau như vợ chồng thì không được pháp luật công nhận là vợ chồng. Trường hợp nếu xin ly hôn thì tại Điều 3 Nghị quyết số 35/2000/QH10 ngày 9/6/2000 về việc thi hành Luật hôn nhân và gia đình quy định:

- Trong trường hợp quan hệ vợ chồng được xác lập trước ngày 03 tháng 01 năm 1987, ngày Luật hôn nhân và gia đình năm 1986 có hiệu lực mà chưa đăng ký kết hôn thì được khuyến khích đăng ký kết hôn; trong trường hợp có yêu cầu ly hôn thì được Toà án thụ lý giải quyết theo quy định về ly hôn của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000;

- Nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng từ ngày 03 tháng 01 năm 1987 đến ngày 01 tháng 01 năm 2001, mà có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này thì có nghĩa vụ đăng ký kết hôn trong thời hạn hai năm, kể từ ngày Luật này có hiệu lực cho đến ngày 01 tháng 01 năm 2003; trong thời hạn này mà họ không đăng ký kết hôn, nhưng có yêu cầu ly hôn thì Toà án áp dụng các quy định về ly hôn của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 để giải quyết.

- Từ sau ngày 01 tháng 01 năm 2003 mà họ không đăng ký kết hôn thì pháp luật không công nhận là vợ chồng;

- Kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2001 trở đi, trừ 2 trường hợp trên nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn, đều không được pháp luật công nhận là vợ chồng; nếu có yêu cầu ly hôn thì Toà án thụ lý và tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng; nếu có yêu cầu về con và tài sản thì Toà án áp dụng khoản 2 và khoản 3 Điều 17 của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 để giải quyết.

   Như vậy, việc TAND thành phố không thụ lý đơn của bạn là đúng quy định của pháp luật và bạn có quyền đăng ký kết hôn với người khác.

LG. Lương Thị Diễm Thủy

Các chủ đề khác:


Bản quyền © 2012 thuộc Sở Tư pháp tỉnh Quảng Ngãi | Cổng thông tin điện tử Quảng Ngãi
Chịu trách nhiệm nội dung: Lê Chí Phương - Phó Giám đốc Sở Tư pháp tỉnh Quảng Ngãi
Điện thoại: 055 815477 - Fax: 055 825447
Địa chỉ: 108 Phan Đình Phùng - Thành phố Quảng Ngãi.