Tin tức

Phòng ban

Thông báo

Cơ chế một cửa

Văn bản pháp quy

Phổ biến giáo dục pháp luật

Bổ trợ tư pháp

Trao đổi, nghiên cứu

Biểu mẫu

Lịch công tác

Rà soát hệ thống hóa VBQP

Hỗ trợ pháp lý cho doanh nghiệp

Đề cương pháp luật

TCVN ISO 9001:2008

Liên kết website

Thống kê truy cập

Lượt truy cập: 8551657
Đang online: 4
Chuyên mục hỏi - đáp

CAU HOI ?14/01/2014
Hỏi:
Mot thanh nien khong co su dung ma tuy.Nhung chinh quyen dia phuong tu y gui giay bao cai nghien tai gia dinh co dung khong ? va muon khoi kien thi kien o toa an nao? xin qui vi vui long giai dap cho.xin cam on./. 
(Độc giả BUI TA VINH; Địa chỉ: 65/13 NGUYEN CHI THANH, QUANG NGAI)
Trả lời:

.

Trả lời: Theo quy định tại Khoản 1 Điều 27 Luật Phòng chống ma túy (sửa đổi bổ sung năm 2008) thì Hình thức cai nghiện ma túy tại gia đình được áp dụng đối với người tự nguyện cai nghiện, trừ trường hợp người nghiện ma túy tự nguyện cai nghiện tại cơ sở cai nghiện.

Trường hợp người nghiện ma túy không tự nguyện cai nghiện thì áp dụng biện pháp cai nghiện ma túy bắt buộc tại cộng đồng theo quyết định của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã.

Trong trường hợp trên thì người thanh niên không sử dụng ma túy mà lại nhận được giấy báo cai nghiện tại gia đình là không đúng. Người thanh niên này có thể khiếu nại đối với quyết định hành chính theo quy định của Luật khiếu nại hoặc khởi kiện tại toà án nhân dân cấp huyện để yêu cầu giải quyết.
                                                                                                             LG: THANH NGỌC

Các chủ đề khác:


Bản quyền © 2012 thuộc Sở Tư pháp tỉnh Quảng Ngãi | Cổng thông tin điện tử Quảng Ngãi
Chịu trách nhiệm nội dung: Lê Chí Phương - Phó Giám đốc Sở Tư pháp tỉnh Quảng Ngãi
Điện thoại: 055 815477 - Fax: 055 825447
Địa chỉ: 108 Phan Đình Phùng - Thành phố Quảng Ngãi.